มีปัญหาในการใช้งานเวบบอร์ด ติดต่อทีมงาน อีเมล fourfanclub@hotmail.com

กระทู้ ถาม-ตอบ ปัญหาคอมพิวเตอร์ สำหรับชาว fourfan ทุกคน

โฟร์แฟน อะคาเดมี่ สอนกราฟฟิค, ทำเวบไซต์, ถ่ายภาพ, ตัดต่อวีดีโอ, แต่งเพลง ฯลฯ

โพสต์โดย +มุก+ » จันทร์ มี.ค. 03, 2008 1:17 am

cracker เขียน:
+มุก+ เขียน:มาอีกแล้วค่า ช่วยอีกครั้งหน่อยนะค่ะคือ ในรูปอ่ามันเป็นอะไรหรอค่ะ แบบว่าจะลง Photoshop cs3 อ่าค่ะ แล้วมีวิธีแก้มั้ยค่ะ ยังไงก้ช่วยๆหน่อยนะค่ะ ^^

รูปภาพ

มันเป็นปัญหาลายเส้นของตัวโปรแกรมอ่ะคับ ลองหาตัวแคร็กตามเว็บดูนะคับ ไม่ก็ลองไปหาโปรแกรมที่เค้าแคร็กเรียบร้องแล้วเอามาลงดูคับ

อ๊า ! ขอบคุณที่มาตอบคำถามให้นะค่ะ คือแล้วจะพอมีเว็บที่โหลดป่าวอ่ะค่ะ
คือหาไม่เป็นไม่รู้ว่าจะหายังไงอ่าค่ะ

ช่วยอีกนิ๊ดดด นะค่ะ ^^''
<CENTER>I ♥ FOURFAN

<CENTER>รูปภาพ
Hi5 http://muk-ja.hi5.com</CENTER>
+มุก+

โพสต์โดย FouR_FunnY_LivE » จันทร์ มี.ค. 03, 2008 12:39 pm

+มุก+ เขียน:
cracker เขียน:
+มุก+ เขียน:มาอีกแล้วค่า ช่วยอีกครั้งหน่อยนะค่ะคือ ในรูปอ่ามันเป็นอะไรหรอค่ะ แบบว่าจะลง Photoshop cs3 อ่าค่ะ แล้วมีวิธีแก้มั้ยค่ะ ยังไงก้ช่วยๆหน่อยนะค่ะ ^^

รูปภาพ

มันเป็นปัญหาลายเส้นของตัวโปรแกรมอ่ะคับ ลองหาตัวแคร็กตามเว็บดูนะคับ ไม่ก็ลองไปหาโปรแกรมที่เค้าแคร็กเรียบร้องแล้วเอามาลงดูคับ

อ๊า ! ขอบคุณที่มาตอบคำถามให้นะค่ะ คือแล้วจะพอมีเว็บที่โหลดป่าวอ่ะค่ะ
คือหาไม่เป็นไม่รู้ว่าจะหายังไงอ่าค่ะ

ช่วยอีกนิ๊ดดด นะค่ะ ^^''

เข้าไปดูได้ที่ http://www.soccersuck.com/soccer/viewto ... 1125dbf179 คับ
FouR_FunnY_LivE

โพสต์โดย ~•P๏๏N_Al๏n€•~ » พฤหัสฯ. มี.ค. 20, 2008 5:22 am

ผมอยากมาแบ่งปันอ่าคับ เทคนิคเล็กๆน้อยๆเกี่ยวกับ computer อ่ะคับ

จะได้ไหม คับ ?
ภาพประจำตัวสมาชิก
~•P๏๏N_Al๏n€•~

โพสต์โดย FouR_FunnY_LivE » พฤหัสฯ. มี.ค. 20, 2008 5:31 pm

~•P๏๏N_Al๏n€•~ เขียน:ผมอยากมาแบ่งปันอ่าคับ เทคนิคเล็กๆน้อยๆเกี่ยวกับ computer อ่ะคับ

จะได้ไหม คับ ?

เชิญตามสบายเลยคับ จะได้เป็นคลังความรู้กัน

มาดูอาการเสียและการแก้ไขปัญหา Computer ของคุณ ดูนะ

โพสต์โดย ~•P๏๏N_Al๏n€•~ » ศุกร์ มี.ค. 21, 2008 7:35 am

อาการเสียของคอมพิวเตอร์นั้นมีหลายสาเหตุ สามารถวิเคราะห์อาการเสียเบื้องต้นได้ดังนี้
อาการ บูตเครื่องขึ้นมาแล้ว ทุกอย่างไม่ทำงานและเงียบสนิท
ให้ตรวจสอบที่พัดลมด้านท้ายเครื่องว่าหมุนหรือไม่ หากไม่หมุนอาจเป็นไปได้ว่าปลั๊กไฟเสีย หรืออาจขาดใน และให้เข้าไปเช็คที่ฟิวส์ของเพาเวอร์ซัพพลาย หากฟิวส์ขาดให้ซื้อฟิวส์รุ่นเดียวกันมาเปลี่ยน แต่ถ้าเพาเวอร์ซัพพลายเสีย ควรแนะนำลูกค้าให้เปลี่ยนเพาเวอร์ซัพพลายใหม่
อาการ บูตเครื่องแล้วจอมืด แต่ไฟ LED หน้าจอและไฟเคสติด
ให้ตรวจสอบที่ปุ่มการปรับสีและแสงที่หน้าจอก่อน จากนั้นจึงเช็คในส่วนของขั้วสายไฟ และขั้วสายสัญญาณระหว่างเคสและจอภาพ หรือไม่ก็อาจเป็นเพราะเสียบการ์ดจอไม่แน่นหากตรวจเช็คอาการเหล่านี้แล้ว ทุกอย่างเป็นปกติดีสาเหตุน่าจะเกิดจากการ์ดแสดงผล และจอภาพ ให้นำอุปกรณ์ทั้ง 2 ตัวไปลองกับอีก เครื่องหนึ่งที่ทำงานเป็นปกติ หากการ์ดแสดงผลเสียต้องส่งเคลมหรือให้ลูกค้าเปลี่ยนใหม่ แต่ถ้าเป็นจอภาพ ให้ตรวจเช็คอาการอีกครั้ง ถ้าซ่อมได้ก็ควรซ่อม
อาการ บูตเครื่องแล้วมีไฟที่หน้าเคสและไฟฟล็อบปี้ไดรฟ์ แต่จอมืดและทุกอย่างเงียบสนิท
ให้ตรวจสอบที่การเชื่อมต่อระหว่างขั้วต่อสายไฟของเพาเวอร์ซัพพลายกับเมนบอร์ดถูกต้องหรือไม่ หลุดหลวมหรือเปล่าตรวจสอบสายแพที่เชื่อมต่อกับขั้วต่อ IDE ของฮาร์ดดิสก์, ฟล็อบปี้ดิสก์ และซีดีรอม ถูกต้องหรือไม่ หลุดหลวมหรือไม่
ตรวจสอบการติดตั้งซีพียูว่าใส่ด้านถูกหรือไม่ ซีพียูเสียหรือไม่
ตรวจสอบจัมเปอร์หรือดิปสวิทช์ และการเข้าไปเปลี่ยนแปลงค่าในไบออสว่ามีการกำหนดค่าที่ถูกต้องหรือไม่ โดยเฉพาะค่าแรงดันไฟ Vcore
อาการ ที่จอภาพแสดงข้อความผิดพลาดว่า HDD FAILURE
ตรวจสอบการตั้งค่าในไบออสว่าถูกต้องหรือไม่
ตรวจสอบขั้วต่อ IDE ว่ามีการเสียบผิดด้านหรือไม่ หลุดหลวมหรือเปล่า
ตรวจสอบฮาร์ดดิสก์ว่าเสียหรือไม่ โดยเข้าไปในเมนูไบออส และใช้หัวข้อ IDE HDD Auto Detection ตรวจหาฮาร์ดดิสก์ ถ้าไม่เจอแสดงว่าฮาร์ดดิสก์มีปัญหาแต่หากเจอแสดงว่าฮาร์ดดิสก์ปกติดี
อาการ เมื่อบูตเครื่องขึ้นมาแล้วมีสัญญาณเตือนดัง บี๊บ...........บี๊บ
ควรตรวจสอบแรมว่าทำงานเป็นปกติหรือไม่ ติดตั้งดีแล้วหรือยัง วิธีแก้ไขให้ถอดแล้วเสียบใหม่
ตรวจสอบการติดตั้งการ์ดต่างๆ บนเมนบอร์ดว่าติดตั้งดีแล้วหรือยัง วิธีแก้ไขให้ถอดแล้วเสียบใหม่ ตรวจสอบซีพียูและการเซ็ตจัมเปอร์ว่าถูกต้องหรือไม่วิธีแก้ไขเซ็ตจัมเปอร์ใหม่โดยตรวจเช็คจากคู่มือเมนบอร์ด
~•P๏๏N_Al๏n€•~

โพสต์โดย +มุก+ » พุธ เม.ย. 30, 2008 10:54 pm

รูปภาพ

รูปภาพ

ขอถามหน่อยนะค่ะ เวลาจะลง MSN แล้วมันลงไม่ได้อ่ะค่ะ
มันจะขึ้นแบบในรูปอ่ะค่ะ ช่วยหน่อยนะค่ะ ^^
<CENTER>I ♥ FOURFAN

<CENTER>รูปภาพ
Hi5 http://muk-ja.hi5.com</CENTER>
+มุก+

โพสต์โดย [-monkyboyd-] » พุธ พ.ค. 07, 2008 11:48 am

ตอนจะshut down ปิดคอม ทำไมมานต้องขึ้นมาให้กด End Now ด้วยอ่ะครับ
กดแล้วถึงจะปิด

เป็นเพราะโปรแกรมบางตัวมีการ active ในส่วนของ autorun.inf เอาไว้ครับ ซึ่งในแต่ละโปรแกรมจะมี .exe เอาไว้เป็นตัว รันไทม์ จึงมีการรันที่แตกต่างกันครับ บ้างก้อปิดแล้วยังรันในส่วนของมันเองอยู่ ดังนั้น เวลาเราจะดูว่ามีตัวไหนยังปิดตัวไม่สมบูรณ์อยู่ โดย กด Ctrl + Alt + Del ดูเอาครับ
[*-*Ku_MoNkyBoYd*-*] + Catch m3 . . . 1f U c4n . . .5 5 5 +

รูปภาพ
[-monkyboyd-]

โพสต์โดย FouR_FunnY_LivE » ศุกร์ พ.ค. 16, 2008 10:57 pm

+มุก+ เขียน:รูปภาพ

รูปภาพ

ขอถามหน่อยนะค่ะ เวลาจะลง MSN แล้วมันลงไม่ได้อ่ะค่ะ
มันจะขึ้นแบบในรูปอ่ะค่ะ ช่วยหน่อยนะค่ะ ^^

ลองลงเวอร์ชั่นล่าสุดของ msn ดูครับ

โพสต์โดย [-monkyboyd-] » เสาร์ พ.ค. 17, 2008 9:44 am

ตอบน้อง มุก นะคับ ว่า เป็นไปได้ว่า โปรแกรม MSN ที่น้องลง นั้น เป็นเวอร์ชั่นเก่า ที่ แคร็กมาลงได้ไม่สมบูรณ์ ซึ่งแผ่นโปรแกรมที่เราใช้กันอยู่ทุกวันนั้น เป็นแผ่นที่ขาดไฟล์ อัพเดท ของตัวโปรแกรม MSN ดังงนั้น เวลาใช้ ขอให้ดาวน์โหลดเอาจะดีกว่านะคับ
[*-*Ku_MoNkyBoYd*-*] + Catch m3 . . . 1f U c4n . . .5 5 5 +

รูปภาพ
[-monkyboyd-]

โพสต์โดย dew_46 » เสาร์ พ.ค. 31, 2008 12:19 am

คือว่า อยากเปิดเพลงในเอ็มน่ะค่ะ

แต่ว่ามันไม่ขึ้น กดถูกที่ชื่อย่อยแล้วก็ไม่ขึ้นแสดงว่าเล่นเพลงอะไร

เปิดกับมีเดียก็แล้ว

ทำไงดีอ่ะค่ะ
dew_46

โพสต์โดย dew_46 » เสาร์ พ.ค. 31, 2008 12:19 am

คือว่า อยากเปิดเพลงในเอ็มน่ะค่ะ

แต่ว่ามันไม่ขึ้น กดถูกที่ชื่อย่อยแล้วก็ไม่ขึ้นแสดงว่าเล่นเพลงอะไร

เปิดกับมีเดียก็แล้ว

ทำไงดีอ่ะค่ะ
dew_46

โพสต์โดย noobeenas » จันทร์ มิ.ย. 16, 2008 1:23 pm

อยากถามว่าทำไมเวลาเราเปิดhi5แล้วเราก็พิมพ์ชื่อและรหัสแล้วแต่พอเข้าไป ก็เข้าไม่ได้เค้าบอกว่าใส่รหัสผิดอ่ะแต่เราก็ใส่ถูกน่ะ ลองตั้งหลายครั้งแล้ว เพื่อนก็ส่งความคิดเห็นเข้ามาได้เพราะเราเข้าไปเช็คในเมล์อ่ะ
อยากรู้ช่วยตอบด้วยน่ะค่ะ
noobeenas

โพสต์โดย L~o~V~e~L~y~sakolrat » พฤหัสฯ. เม.ย. 23, 2009 11:09 pm

วิธีแสกนรูปยังไงอ่า

เคยทำเปนแต่จำไม่ได้แล้วว
<CENTER>BENYAPA ♥ SAKOLRAT !

http://beambynarak.hi5.com

รูปภาพ</CENTER>
L~o~V~e~L~y~sakolrat

โพสต์โดย FouR_FunnY_LivE » เสาร์ เม.ย. 25, 2009 10:50 am

L~o~V~e~L~y~sakolrat เขียน:วิธีแสกนรูปยังไงอ่า

เคยทำเปนแต่จำไม่ได้แล้วว

1.ติดตั้งไดรเวอร์ของสแกนเนอร์
2.ตรวจสอบสายเคเบิลว่าต่อหรือยัง
3.เข้าไปที่ โปรแกรม ACDSee > File >Get photos>From scanner..
4.คลิกที่ คำว่า scan..แล้วเลือกไฟล์ที่ save..

Re: Prt sc

โพสต์โดย darkkamatep » เสาร์ พ.ค. 30, 2009 11:31 pm

FouR_FunnY_LivE เขียน:
PEKUNG เขียน:ถ้าจะก๊อปข้อความให้เป็นรูปยังงี้ทำไงค่ะ ^^ :llll:

รูปภาพ
รูปภาพ

กดปุ่ม Print Scrn ที่อยู่ข้าง ๆ ปุ่ม F12 แล้วนำไปวางลงในโปรแกรม Paint แล้ว Save สกุลภาพเป็น PNG แล้วก็ตัดภาพในส่วนที่เราต้องการใน Phoshop จากนั้นก็ Save ภาพแล้วนำไปฝากกับเว็บฝากรูปเผื่อเอา URL ขออง ภาพนั้นมา Post ต่อได้ครับ

ไมกด Print Scrn ไม่ติดอ่ะคับ กดแล้วมันไม่มีรัยเกิดขึ้นอ่ะ
darkkamatep

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง อะคาเดมี่