มีปัญหาในการใช้งานเวบบอร์ด ติดต่อทีมงาน อีเมล fourfanclub@hotmail.com

กระทู้ ถาม-ตอบ ปัญหาคอมพิวเตอร์ สำหรับชาว fourfan ทุกคน

โฟร์แฟน อะคาเดมี่ สอนกราฟฟิค, ทำเวบไซต์, ถ่ายภาพ, ตัดต่อวีดีโอ, แต่งเพลง ฯลฯ

วินโดว์มีเดียเพลเยอร์

โพสต์โดย FouR_FunnY_LivE » เสาร์ ต.ค. 13, 2007 11:13 am

F-fan เขียน:ทำไมวินโดว์มีเดียเพลเยอร์ เวลาเราเปิดคลิป มันมีสองช่องคะ แบบว่าช่องนึงจะเป็นภาพคลิปที่เราเปิด อีกช่องนึงมันจะเป็นพวกปรับเสียง แทนที่มันจะมีชองเดียว ช่วยอธิบายด้วยค่ะ

คงจะเป็นเพราะความสะดวกในกานใช้งานน่ะครับ เพราะเท่าที่สังเกต โปรแกรมที่เล่น dvd/vcd/clip หลายตัวบนเครื่องนั้น ส่วนใหญ่จะมีหน้าตาออกมาคล้ายๆกันครับ
FouR_FunnY_LivE

โพสต์โดย loveloveinbonus » พุธ ต.ค. 17, 2007 7:28 pm

ขอบคุนจร้า
<center>รูปภาพ</center><center>BoNuS ❝ ❤ ❞ P"FoUr</center>
loveloveinbonus

โพสต์โดย กิ่ง » จันทร์ ต.ค. 22, 2007 11:38 pm

ถามม่างๆๆๆ.....มันมีปัญหาคือเวลาเปิด IE ขึ้นมาอ่าค่ะ
พอเปิดเวบโน้นเวบนี้ ไปซักพัก พอจาเซฟรูปมันก้อหลุดอ่าค่ะ
หลุดหมดเลย แล้วบางที หลุดปุ๊ป คอมก้อค้างเรย
ทำให้ต้องรีสตาร์ทเครื่องใหม่ พอเสดแล้วเข้าอีกก้อเป็นอีก
วันนึงรีเครื่อง เกือบ 10 รอบ นั่งปวดหัวเลย
แต่บางครั้ง มันก้อไม่หลุดอ่า อย่างเวบโฟร์แฟนเนี่ย
เล่นแล้วมันไม่เคยหลุดเลย แต่พอเข้าเวบอื่น จาหลุดเกือบทุกครั้ง
พอจะทราบมั๊ยคะว่าเเป็นเพราะอะไร ถ้ามีวิธีแก้ด้วยจาขอบคุนมากเรยค่าาาา
กิ่ง

เล่น IE แล้วหลุด

โพสต์โดย FouR_FunnY_LivE » อังคาร ต.ค. 23, 2007 1:34 am

กิ่ง เขียน:ถามม่างๆๆๆ.....มันมีปัญหาคือเวลาเปิด IE ขึ้นมาอ่าค่ะ
พอเปิดเวบโน้นเวบนี้ ไปซักพัก พอจาเซฟรูปมันก้อหลุดอ่าค่ะ
หลุดหมดเลย แล้วบางที หลุดปุ๊ป คอมก้อค้างเรย
ทำให้ต้องรีสตาร์ทเครื่องใหม่ พอเสดแล้วเข้าอีกก้อเป็นอีก
วันนึงรีเครื่อง เกือบ 10 รอบ นั่งปวดหัวเลย
แต่บางครั้ง มันก้อไม่หลุดอ่า อย่างเวบโฟร์แฟนเนี่ย
เล่นแล้วมันไม่เคยหลุดเลย แต่พอเข้าเวบอื่น จาหลุดเกือบทุกครั้ง
พอจะทราบมั๊ยคะว่าเเป็นเพราะอะไร ถ้ามีวิธีแก้ด้วยจาขอบคุนมากเรยค่าาาา

ที่บอกมานี่เป็นที่ ie อย่างเดียวหรือเป็นที่ตัวโปรแกรมอื่นๆด้วยหรือเปล่าครับ แล้วไม่ทราบว่าอาการอย่างนี้เคยเกิดขึ้นมาก่อนหรือเปล่าหรือพึ่งมาเป็นได้ไม่นาน

ถ้าไงลองตรวจสอบ Procress ดูก่อนนะครับว่า Process ของเรานั้นมันเหลือเท่าไร ถ้าเหลือน้อยหรือไม่เหลือเลย แสดงว่าคอมของเรานั้นกำลังงานหนัก อาจเป็นเพราะว่ามีโปรแกรมทำงานอยู่บน windows หลายๆตัว ทำให้เวลาเราใช้โปรแกรมอะไรก็ทำให้โปรแกรมทำงานช้าหรือไม่ก็ค้างไปเลย หรือไม่ก็น่าจะโดน Spyware หรือ Virus นะครับถ้าไงก็ลอง Scan หาดู

แต่ถ้าเป็นที่ ie อย่างเดียวอาจเกิดจากการที่เราได้ทำการโหลดเว็บหลายๆเว็บพร้อมกันทำให้ ie ของเรานั้นทำการดาวน์โหลดนานเเกนไปทำให้เครื่องนั้นทำงานไม่ทันแล้วก็ Error ไปเลย หรือไม่ก็น่าจะโดน Spyware หรือ Virus นะครับถ้าไงก็ลอง Scan หาดู

ปล. วิธีการตรวจสอบ Procress ให้เราคลิกขวาที่ Task bar แล้วเลือก Task Manager แล้วให้ดูช่องตรงข้างล่างที่เขียนว่า Procress ครับ

โพสต์โดย เฟิร์น~ » อังคาร ต.ค. 23, 2007 5:39 pm

ขึ้นงี้เวลาจะชัตดาวเครื่องอ่าค่ะ เกือบทุกครั้งเรย

หรือไม่บางทีเร่นเนตอยุ่ มานก้อขึ้นอ่า

รูปภาพ
[color=#33CCFF][b]เฟิร์น~[/b][/color]
เฟิร์น~

โพสต์โดย FouR_FunnY_LivE » พุธ ต.ค. 24, 2007 12:50 am

เฟิร์น~ เขียน:ขึ้นงี้เวลาจะชัตดาวเครื่องอ่าค่ะ เกือบทุกครั้งเรย

หรือไม่บางทีเร่นเนตอยุ่ มานก้อขึ้นอ่า

รูปภาพ

เบื้องต้นสันนิฐานอยู่ 3 อย่างนะครับ
- เป็นที่ตัว ie เองลองเปลี่ยนเป็น version ล่าสุดดูครับ
- เป็นที่ website ที่เราเปิดเอง
- ram ไม่เพียงพอ

โพสต์โดย เฟิร์น~ » พุธ ต.ค. 24, 2007 11:19 am

cracker เขียน:
เฟิร์น~ เขียน:ขึ้นงี้เวลาจะชัตดาวเครื่องอ่าค่ะ เกือบทุกครั้งเรย

รูปภาพ

เบื้องต้นสันนิฐานอยู่ 3 อย่างนะครับ
- เป็นที่ตัว ie เองลองเปลี่ยนเป็น version ล่าสุดดูครับ
- เป็นที่ website ที่เราเปิดเอง
- ram ไม่เพียงพอ

อ่อ ขอบคุงคร่ะ :?
[color=#33CCFF][b]เฟิร์น~[/b][/color]
เฟิร์น~

โพสต์โดย xX-CHEESECAKE » อาทิตย์ พ.ย. 18, 2007 8:11 pm

ใส่สีในโปรแกรม โฟโต้ช๊อป ไม่ได้อ่าค่า

เป็นอ่าไรอ่าค่า

เวลาเราทำรูปในโฟโต้ช๊อป แบบว่าจะลงสีตัวอักษร อ่า

พอเลือกสีแดง มันก้ไม่เป็น สีแดง อ่าค่า

เป็น อ่า ไรหรอค่ะ
รูปภาพ
xX-CHEESECAKE

สีใน photoshop

โพสต์โดย FouR_FunnY_LivE » อาทิตย์ พ.ย. 18, 2007 11:46 pm

แก้มปุ๋ม เขียน:ใส่สีในโปรแกรม โฟโต้ช๊อป ไม่ได้อ่าค่า

เวลาเราทำรูปในโฟโต้ช๊อป แบบว่าจะลงสีตัวอักษร อ่า

พอเลือกสีแดง มันก้ไม่เป็น สีแดง อ่าค่า

ไปที่ Color แล้วคลิกลูกศรลงที่ด้านบนขวามือ (ทีมีขีด 3 ขีดแนวนอน) แล้วเลือก RGB Silders ตามรูปข้างล่างครับ

รูปภาพ

Re: สีใน photoshop

โพสต์โดย xX-CHEESECAKE » จันทร์ พ.ย. 19, 2007 7:53 pm

cracker เขียน:
แก้มปุ๋ม เขียน:ใส่สีในโปรแกรม โฟโต้ช๊อป ไม่ได้อ่าค่า

ไปที่ Color แล้วคลิกลูกศรลงที่ด้านบนขวามือ (ทีมีขีด 3 ขีดแนวนอน) แล้วเลือก RGB Silders ตามรูปข้างล่างครับ

รูปภาพ

ขอบคุน ค่ะ
รูปภาพ
xX-CHEESECAKE

โพสต์โดย iam.เอิง » เสาร์ พ.ย. 24, 2007 8:52 am

ด.ช.เล็ก เขียน:ขอบคุนสำหรับคำตอบครั้งที่ถามครั้งแรกนะครับ
แต่ผมก้อว่าปิดหมดแล้ว ทำไมมานก้อยังขึ้นอยู่

แต่คราวนี้อยากถามใหม่ เกี่ยวกับ IE
พอเข้า บางทีก้อขึ้น รูปภาพ
ขึ้นมา แล้วต้องจำใจกด close มานปิดที่เราเปิดหมดเลย เซงมากมาย ทำยังงัยถึงหายอ่ะคับ

เป็นเหมือนกัน ปัญหาข้อนนี้ แต่เวลามันขึ้นมา เราไม่ไดกด cloes อ่า เราเอามันไปที่อื่น 555+ เพราะถ้าไม่กดมันแล้วมันจะปิดหมดเลยอ่า เครียด :(
ศกลรัตน์ งามเลิศในปฐพี.

รูปภาพ
iam.เอิง

re

โพสต์โดย FouR_FunnY_LivE » อาทิตย์ พ.ย. 25, 2007 11:37 pm

เอิง เขียน:
ด.ช.เล็ก เขียน:ขอบคุนสำหรับคำตอบครั้งที่ถามครั้งแรกนะครับ
แต่ผมก้อว่าปิดหมดแล้ว ทำไมมานก้อยังขึ้นอยู่

แต่คราวนี้อยากถามใหม่ เกี่ยวกับ IE
พอเข้า บางทีก้อขึ้น รูปภาพ
ขึ้นมา แล้วต้องจำใจกด close มานปิดที่เราเปิดหมดเลย เซงมากมาย ทำยังงัยถึงหายอ่ะคับ

เป็นเหมือนกัน ปัญหาข้อนนี้ แต่เวลามันขึ้นมา เราไม่ไดกด cloes อ่า เราเอามันไปที่อื่น 555+ เพราะถ้าไม่กดมันแล้วมันจะปิดหมดเลยอ่า เครียด :(

บางครั้งผมก็ไม่กดเหมือนกันครับ

โพสต์โดย ก๊อบแก๊บ » จันทร์ ธ.ค. 03, 2007 9:04 pm

ปอย เขียน:อยากรู้ว่าโปรฯไวรัสดีๆที่แบบ เอาใช้ง่ายแล้วจับไวรัสได้เยอะๆๆอ่ะ
ตัวหนายอะคะ

เราใช้ NOD 32 อะ ใช้ดีเหมือนกัน
KOBKAB LOVE FOUR 4EVER

LOVE FOUR EVERYDAY

รูปภาพ
ก๊อบแก๊บ

โพสต์โดย +มุก+ » พฤหัสฯ. ธ.ค. 13, 2007 5:28 pm

ช่วยหน่อยนะค่ะ มันเป็นอะไรอ่ะค่ะ พอจะเปิด Photoshop มันก็ขึ้น ตามภาพ พอกด OK แล้วมันก็ ปิด โปรแกรม โฟโต้ไปเลยอ่ะค่ะ

ภาพค่ะ
รูปภาพ
<CENTER>I ♥ FOURFAN

<CENTER>รูปภาพ
Hi5 http://muk-ja.hi5.com</CENTER>
+มุก+

ปัญหา Photoshop

โพสต์โดย FouR_FunnY_LivE » พฤหัสฯ. ธ.ค. 13, 2007 11:14 pm

+มุก+ เขียน:ช่วยหน่อยนะค่ะ มันเป็นอะไรอ่ะค่ะ พอจะเปิด Photoshop มันก็ขึ้น ตามภาพ พอกด OK แล้วมันก็ ปิด โปรแกรม โฟโต้ไปเลยอ่ะค่ะ

ภาพค่ะ
รูปภาพ

ปัญหานี้เท่าที่ทราบมามีอยู่ 2 สาเหตุคับ คือ พื้นที่เต็ม กับ RAM ไม่เพียงพอคับ ซึ่ง 2 ปัญหานี้แก้ไขได้ด้วย ลบไฟล์ที่ไม่จำเป็นออกจากเครื่องของเราเพื่อให้พื้นที่มันว่างมากขึ้นหรือไม่ก็ลองเพิ่ม RAM ดูครับ

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง อะคาเดมี่