มีปัญหาในการใช้งานเวบบอร์ด ติดต่อทีมงาน อีเมล fourfanclub@hotmail.com

กระทู้ ถาม-ตอบ ปัญหาคอมพิวเตอร์ สำหรับชาว fourfan ทุกคน

โฟร์แฟน อะคาเดมี่ สอนกราฟฟิค, ทำเวบไซต์, ถ่ายภาพ, ตัดต่อวีดีโอ, แต่งเพลง ฯลฯ

กระทู้ ถาม-ตอบ ปัญหาคอมพิวเตอร์ สำหรับชาว fourfan ทุกคน

โพสต์โดย FouR_FunnY_LivE » เสาร์ ต.ค. 06, 2007 12:40 pm

ปัญหาคอมฯ แก้ไขไม่ได้ลองมา Post ที่นี่เผื่อมีคำตอบครับ
FouR_FunnY_LivE

โพสต์โดย ด.ช.เล็ก » เสาร์ ต.ค. 06, 2007 1:33 pm

ตอนจะshut down ปิดคอม ทำไมมานต้องขึ้นมาให้กด End Now ด้วยอ่ะครับ
กดแล้วถึงจะปิด :llll:
<center>'FOUR FOUR FOUR FOUR' >ONLY YOU!<
รูปภาพ
</center>
ด.ช.เล็ก
เด็กเวบ
เด็กเวบ

โพสต์โดย iam.เอิง » เสาร์ ต.ค. 06, 2007 1:36 pm

เด๋วนี้ msn เล่นไม่ค่อยได้อ่ะมันเป็นเพราะอะไรหรอค่ะ มันเกี่ยวกับ พลัส ล้มรึเปล่าคะ เพราะว่าเพื่อนเราเป็นอะ ตอนนี้มันเล่น msnไม่ได้เลย มันบอกว่า พลัส ล้มอ่า :llll:
แก้ไขล่าสุดโดย iam.เอิง เมื่อ เสาร์ ต.ค. 06, 2007 1:37 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ศกลรัตน์ งามเลิศในปฐพี.

รูปภาพ
iam.เอิง

โพสต์โดย JunkO_MinT » เสาร์ ต.ค. 06, 2007 1:37 pm

ด.ช.เล็ก เขียน:ตอนจะshut down ปิดคอม ทำไมมานต้องขึ้นมาให้กด End Now ด้วยอ่ะครับ

เหมือนกันๆ ไม่รุเป้นอารัยอ่ะ

เคยถามช่างที่เค้าทำทำคอมให้เค้าบอกว่า มีโปรแกรมที่ยังม่ายด้ายปิดเราก็ม่ายรู้อ่ะ

มันเคยหายไปครั้งหนึ่งแล้วมันกลับมาอีกแร้ว อ่ะ งงมากๆ ไม่รุ้มันคืออารัย
<CENTER>
MINT FOUR

<CENTER>
JunkO_MinT

ตอนจะshut down ปิดคอม ทำไมมานต้องขึ้นมาให้กด End Now ด้วยอ่ะ

โพสต์โดย FouR_FunnY_LivE » เสาร์ ต.ค. 06, 2007 1:58 pm

ด.ช.เล็ก เขียน:ตอนจะshut down ปิดคอม ทำไมมานต้องขึ้นมาให้กด End Now ด้วยอ่ะครับ

ที่มันขึ้น end now นั้น ก่อนที่เครื่องจะทำการ shut down นั้น แสดงว่าเครื่องของเรามี program ที่ยังทำการรันอยู่บน windows แล้วยังไม่ปิดการทำงานครับ ทำให้เวลาเรา shutdown เครื่องจะทำการปิดโปรแกรมเองโดยอัตโตโนมัติหรือที่เรียกกันว่า "End Now" ซึ่งแปลว่าจบการทำงานเดี๋ยวนี้ครับ

โพสต์โดย FouR_FunnY_LivE » เสาร์ ต.ค. 06, 2007 2:04 pm

เอิง เขียน:เด๋วนี้ msn เล่นไม่ค่อยได้อ่ะมันเป็นเพราะอะไรหรอค่ะ มันเกี่ยวกับ พลัส ล้มรึเปล่าคะ เพราะว่าเพื่อนเราเป็นอะ ตอนนี้มันเล่น msnไม่ได้เลย มันบอกว่า พลัส ล้มอ่า :llll:

ที่คุณเล่น msn ไม่ได้นั้นมีได้หลายสาเหตุนะครับไงก็ลองเช็คดูตามสาเหตุที่มีให้ด้านล่างนะครับ
1. พิมพ์ password ผิด
2. มีการเปลี่ยน password ของ e-mail นั้น
3. e-mail ไม่ได้ทำการเช็คมาเป็นเวลานานเกิน 30 วัน ทำให้ e-mail นั้นหมดอายุ
4. ไม่ได้ทำการเชื่อมต่อ internet

โพสต์โดย +~นู๋มุกเกอร์~+ » เสาร์ ต.ค. 06, 2007 3:02 pm

คือว่าอยากหาเวปโหลด windows media player เวอร์ชั่นไหม่อ่ะคะ
เพราะว่าคลิปบางตัวไม่สามารถดูได้อ่า

รูปภาพ
ร๊ากกพี่โฟร์ ตลอดปัย

รูปภาพ
+~นู๋มุกเกอร์~+

เวอร์ชั่นชอง WMP ทั้งหมด

โพสต์โดย FouR_FunnY_LivE » เสาร์ ต.ค. 06, 2007 3:09 pm

+~นู๋มุกเกอร์~+ เขียน:คือว่าอยากหาเวปโหลด windows media player เวอร์ชั่นไหม่อ่ะคะ
เพราะว่าคลิปบางตัวไม่สามารถดูได้อ่า

รูปภาพ

สามารถหาเวอร์ชั่นของ WMP ทั้งหมดได้ ที่นี่ ครับ

โพสต์โดย ต้น » เสาร์ ต.ค. 06, 2007 3:26 pm

cracker เขียน:
เอิง เขียน:เด๋วนี้ msn เล่นไม่ค่อยได้อ่ะมันเป็นเพราะอะไรหรอค่ะ มันเกี่ยวกับ พลัส ล้มรึเปล่าคะ เพราะว่าเพื่อนเราเป็นอะ ตอนนี้มันเล่น msnไม่ได้เลย มันบอกว่า พลัส ล้มอ่า :llll:

ที่คุณเล่น msn ไม่ได้นั้นมีได้หลายสาเหตุนะครับไงก็ลองเช็คดูตามสาเหตุที่มีให้ด้านล่างนะครับ
1. พิมพ์ password ผิด
2. มีการเปลี่ยน password ของ e-mail นั้น
3. e-mail ไม่ได้ทำการเช็คมาเป็นเวลานานเกิน 30 วัน ทำให้ e-mail นั้นหมดอายุ
4. ไม่ได้ทำการเชื่อมต่อ internet

- ตั้งวันที่ไม่ตรงครับ ปัยหายอดฮิตใน msn เลย... 8)
Motion Video Master
เนชั่นสยาม สื่อประชาชนเพื่อประชาชน
http://www.nationsiam.com
ใจดีดอทคอม
www.Jai-D.com
ต้น

Re: เวอร์ชั่นชอง WMP ทั้งหมด

โพสต์โดย ต้น » เสาร์ ต.ค. 06, 2007 3:36 pm

cracker เขียน:
+~นู๋มุกเกอร์~+ เขียน:คือว่าอยากหาเวปโหลด windows media player เวอร์ชั่นไหม่อ่ะคะ

รูปภาพ

สามารถหาเวอร์ชั่นของ WMP ทั้งหมดได้ ที่นี่ ครับ

ปัญหาส่วนใหญ่มาจากการที่โปรแกรมไม่สามารถถอดรหัสไฟล์วีดีโอที่เราต้องการรับชมได้ การแก้ด้วยการดาวโหลดเวอร์ชั่นใหม่ของโปรแกรมอาจช่วยอะไรไม่ไดด้เพราะโปรแกรมก็ไม่สามารถถอดรหัสไฟล์ดดังกล่าวได้อยู่ดี การแก้ปัญหาที่ถูกต้องคือการหาตัวถอดรหัสมาติดตั้งไว้ซึ่งเรียกว่า CODEC โดยมีให้ท่านสามารถเลือกดาวโหลดมากมายแต่ตัวที่ผมแนะนำให้ใช้คือ http://www.codecguide.com/download_kl.htm ลองดาวโหลดมาติดตั้ง แล้วรัสตาร์ท ทีนึงนะครับ แล้วลองเปิดไฟล์ดังกล่าวด้วย WMP ดูนะครับ :P
เนชั่นสยาม สื่อประชาชนเพื่อประชาชน
ใจดีดอทคอม
ต้น

โพสต์โดย +~นู๋มุกเกอร์~+ » เสาร์ ต.ค. 06, 2007 3:44 pm

ขอบคุณพี่ต้นมากน๊า
เด๋วมุกจะลองทำดู

แล้วมานต้องโหลดตัวไหนล่ะเนี่ย มีเต็มเยย
แก้ไขล่าสุดโดย +~นู๋มุกเกอร์~+ เมื่อ เสาร์ ต.ค. 06, 2007 3:54 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ร๊ากกพี่โฟร์ ตลอดปัย

รูปภาพ
+~นู๋มุกเกอร์~+

โพสต์โดย ปอย » เสาร์ ต.ค. 06, 2007 3:44 pm

อยากรู้ว่าโปรฯไวรัสดีๆที่แบบ เอาใช้ง่ายแล้วจับไวรัสได้เยอะๆๆอ่ะ
ตัวหนายอะคะ
ปอย เขียน:
xoxo โฟร์น่ารัก all tha time :oops:

<center>รูปภาพ</center>
ปอย

อยากรู้ว่าโปรฯไวรัสดีๆที่แบบ เอาใช้ง่ายแล้วจับไวรัสได้เยอะๆๆ

โพสต์โดย FouR_FunnY_LivE » เสาร์ ต.ค. 06, 2007 3:55 pm

ปอย เขียน:อยากรู้ว่าโปรฯไวรัสดีๆที่แบบ เอาใช้ง่ายแล้วจับไวรัสได้เยอะๆๆอ่ะ
ตัวหนายอะคะ

จริงๆแล้วตัว scanvirus ทุกตัวก็มีคุณสมบัติที่ต่างกันออกไปอ่ะครับ แล้วแต่ว่าเราจะเลือกใช้ดักจับจำพวกอะไร
เพราะว่า virus บางตัวนั้นโปรแกรม anti-virus ทั้งหลาย ก็ไม่สามารถ หาเจอนะครับ โดยส่วนตัวของผมแล้ว
ตอนนี้ผมใช้ AVG อยู่ครับ

โพสต์โดย ต้น » เสาร์ ต.ค. 06, 2007 4:00 pm

ปอย เขียน:อยากรู้ว่าโปรฯไวรัสดีๆที่แบบ เอาใช้ง่ายแล้วจับไวรัสได้เยอะๆๆอ่ะ
ตัวหนายอะคะ

- เอาดีๆเลย นะ ถ้าแบบที่ดีๆที่สุดเลยตอนนี้ ตำแน่งแชมป์ต้องตกเป็นของ Eset nod32 แน่นอน เพราะของเขามีทีมงานอัพเดทไวรัสที่คอยตรวจจับและดูการรายงานผลจากบุคคลเพื่อพัฒนาอัพเดทตัวโปรแกรมของเขาอยู่ตลอด 24 ชั่วโมงเลย แถมใช้ทรัพยากรระบบน้อยมาก ไม่ทำให้เครื่องทำงานช้าลง ที่สำคัญเขามีศูนย์พัฒนาอยู่ในไทยด้วย แต่ที่น่าเสียดายของเขาไม่ฟรีนะ... :?
http://www.nod32th.com/
- อันต่อไปให้ตกเป็นของ Avast! Home Edition เพราะโปรแกรมตัวนี้มีจุดเด่นที่ไม่กินทรัพยากร เครื่อง สามารถป้องกันไวรัสได้จริงและมีระบบอัพเดท และระบบตรวจจับไวรัสที่เสถียร ที่สำคัญ FREEEE.... ด้วย
http://www.avast.com/eng/download-avast-home.html

แต่ที่สำคัญที่สุดคือไม่ว่าโปรแกรมตัวไหนจะดีแค่ไหนหากคุณไม่อัพเดทตัวมันก็จะเหมือนกับโปรแกรรมเก่าๆที่รอให้ไวรัสโจมตีมากกว่า ดังนั้นควรทำการอัพเดทตอลดเวลาให้บ่อยที่สุดหรือเปิดระบบอีพเดทอัติโนมัติไว้ก็ได้ นาคร๊าบ... โย่ว
ใจดีดอทคอม
ต้น

โพสต์โดย -MaY- » เสาร์ ต.ค. 06, 2007 9:57 pm

ไม่รุจะถามอารายอ่าค่ะ แต่ได้รับความรู้ดีๆเพียบเลย
-MaY-

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง อะคาเดมี่