มีปัญหาในการใช้งานเวบบอร์ด ติดต่อทีมงาน อีเมล fourfanclub@hotmail.com

กระทู้ ถาม-ตอบ ปัญหาคอมพิวเตอร์ สำหรับชาว fourfan ทุกคน

โฟร์แฟน อะคาเดมี่ สอนกราฟฟิค, ทำเวบไซต์, ถ่ายภาพ, ตัดต่อวีดีโอ, แต่งเพลง ฯลฯ

Re: ปัญหา Photoshop

โพสต์โดย +มุก+ » ศุกร์ ธ.ค. 14, 2007 7:31 pm

cracker เขียน:
+มุก+ เขียน:ช่วยหน่อยนะค่ะ มันเป็นอะไรอ่ะค่ะ พอจะเปิด Photoshop มันก็ขึ้น ตามภาพ พอกด OK แล้วมันก็ ปิด โปรแกรม โฟโต้ไปเลยอ่ะค่ะ

ภาพค่ะ
รูปภาพ

ปัญหานี้เท่าที่ทราบมามีอยู่ 2 สาเหตุคับ คือ พื้นที่เต็ม กับ RAM ไม่เพียงพอคับ ซึ่ง 2 ปัญหานี้แก้ไขได้ด้วย ลบไฟล์ที่ไม่จำเป็นออกจากเครื่องของเราเพื่อให้พื้นที่มันว่างมากขึ้นหรือไม่ก็ลองเพิ่ม RAM ดูครับ

ขอบคุณมากๆเลยนะค่ะ จะลองดูค่ะ :oops:
<CENTER>I ♥ FOURFAN

<CENTER>รูปภาพ
Hi5 http://muk-ja.hi5.com</CENTER>
+มุก+

โพสต์โดย +มุก+ » เสาร์ ธ.ค. 15, 2007 9:32 pm

ขอถามอะไรอีกอย่างได้มั้ยอ่ะค่ะ

คือคอมเป็นไรไม่รู้อ่ะ เล่นไปเล่นมาเน็ตมันก็เริ่มช้าเป็นเต่าง่ะ :? แล้ว โฟโต้ชอป พอเปิดมานะค่ะ บรัชหายอ่ะค่ะ :x

เป็นไรไม่รู้ เคลียดมากๆเลยง่ะ :llll: :llll: :llll: :llll: :? :?

Hi5 http://muk-ja.hi5.com</CENTER>
+มุก+

Intenet และ Brush

โพสต์โดย FouR_FunnY_LivE » อาทิตย์ ธ.ค. 16, 2007 2:57 pm

+มุก+ เขียน:ขอถามอะไรอีกอย่างได้มั้ยอ่ะค่ะ

คือคอมเป็นไรไม่รู้อ่ะ เล่นไปเล่นมาเน็ตมันก็เริ่มช้าเป็นเต่าง่ะ :? แล้ว โฟโต้ชอป พอเปิดมานะค่ะ บรัชหายอ่ะค่ะ :x

เป็นไรไม่รู้ เคลียดมากๆเลยง่ะ :llll: :llll: :llll: :llll: :? :?

ปัญหาเรื่องของ Internet ช้าอาจมีสาเหตุมาจาก ชุมสายของผู้ให้บริการมีปัญหา หรือ Router ร้อนนะครับ ส่วนเรื่อง brush ใน Phooshop หายนั้นอาจเกิดจากสาเหตุครงที่ว่าเวลาเรา Download brush ใหม่มาใส่แล้วมันอาจไปทับของเดิมที่มีอยู่แล้ว ถ้ายังไงก่อนโหลดของใหม่มาลงก็ลอง Copy ของเก่าไว้ก่อนก็ได้นะคับ
FouR_FunnY_LivE

Re: Intenet และ Brush

โพสต์โดย +มุก+ » อาทิตย์ ธ.ค. 16, 2007 3:20 pm

+มุก+ เขียน:ขอถามอะไรอีกอย่างได้มั้ยอ่ะค่ะ

ปัญหาเรื่องของ Internet ช้าอาจมีสาเหตุมาจาก ชุมสายของผู้ให้บริการมีปัญหา หรือ Router ร้อนนะครับ ส่วนเรื่อง brush ใน Phooshop หายนั้นอาจเกิดจากสาเหตุครงที่ว่าเวลาเรา Download brush ใหม่มาใส่แล้วมันอาจไปทับของเดิมที่มีอยู่แล้ว ถ้ายังไงก่อนโหลดของใหม่มาลงก็ลอง Copy ของเก่าไว้ก่อนก็ได้นะคับ

ขอบคุณที่ตอบคำถามให้นะค่ะ ปัญหาของเน็ตนี้มีอยู่สาเหตุหนึ่งที่น่าจะใช่นะค่ะ คือ Router ร้อนอ่ะค่ะ คิดว่าน่าจะใช้เลยนะค่ะ

ทำไงดีเนี่ย มีวิธีมั๊ยอ่ะค่ะ ถ้ามีก็บอกด้วยนะค่ะ จะขอบคุณมากๆๆๆเลยคะ :oops:

+มุก+

Re: Intenet และ Brush

โพสต์โดย FouR_FunnY_LivE » อาทิตย์ ธ.ค. 16, 2007 7:09 pm

+มุก+ เขียน:

ขอบคุณที่ตอบคำถามให้นะค่ะ ปัญหาของเน็ตนี้มีอยู่สาเหตุหนึ่งที่น่าจะใช่นะค่ะ คือ Router ร้อนอ่ะค่ะ คิดว่าน่าจะใช้เลยนะค่ะ

ทำไงดีเนี่ย มีวิธีมั๊ยอ่ะค่ะ ถ้ามีก็บอกด้วยนะค่ะ จะขอบคุณมากๆๆๆเลยคะ :oops:

ถ้า Router ร้อนมาก ๆ ก็ควรจะพักสักครู่เพื่อที่จะให้มันเย็นลงแล้วค่อยเสียบใหม่

โพสต์โดย xX-CHEESECAKE » อาทิตย์ ธ.ค. 23, 2007 12:56 pm

ก้คือว่า แก้มเอารูปจากโทรสับมือถือลงใน คอมฯ อ่าค่า
และก้ ก๊อปปี้ลง จากโทรสับมาเครื่งอ่า

ก๊อปๆป ก๊อป มา
แล้วที่นี่พอเราไปเปิดดูในเครื่อง มันไม่มีอ่าค่า
ส่วนรูปในโทรศัพท์ ก้ลบไป แล้วอ่าค่า

เปนว่า รูปหายหมด
อยากจะร้องไห้
และถ้าเราจะกู้รูปคืน จะต้องทำยังไงอ่าค่า
แก้มลองเปิดไปใน Recycle Bin แล้วอ่าค่า
มันก้ไม่เจออ่าค่า

ช่วยบอกหน่อย นะค่ะ
ทำยังไงถึงจะได้รูปกลับมาอ่าค่า
เพราะในเครื่องคอมฯ ก้ไม่มี
ในโทรสับ ก้ไม่มีอ่าค่า
ช่วยหน่อย นะค่ะ
รูปภาพ
xX-CHEESECAKE

โปรแกรมกู้ข้อมูลในมือถือและกล้อง

โพสต์โดย FouR_FunnY_LivE » อาทิตย์ ธ.ค. 23, 2007 7:11 pm

แก้มปุ๋ม เขียน:ก้คือว่า แก้มเอารูปจากโทรสับมือถือลงใน คอมฯ อ่าค่า
และก้ ก๊อปปี้ลง จากโทรสับมาเครื่งอ่า

ก๊อปๆป ก๊อป มา
แล้วที่นี่พอเราไปเปิดดูในเครื่อง มันไม่มีอ่าค่า
ส่วนรูปในโทรศัพท์ ก้ลบไป แล้วอ่าค่า

เปนว่า รูปหายหมด
อยากจะร้องไห้
และถ้าเราจะกู้รูปคืน จะต้องทำยังไงอ่าค่า
แก้มลองเปิดไปใน Recycle Bin แล้วอ่าค่า
มันก้ไม่เจออ่าค่า

ช่วยบอกหน่อย นะค่ะ
ทำยังไงถึงจะได้รูปกลับมาอ่าค่า
เพราะในเครื่องคอมฯ ก้ไม่มี
ในโทรสับ ก้ไม่มีอ่าค่า
ช่วยหน่อย นะค่ะ

ลองเข้าไปดูรายละเอียดได้ ที่นี่คับ สมัครสมาชิกก่อนดาวน์โหลดด้วยนะครับ

โพสต์โดย PEKUNG » จันทร์ ธ.ค. 24, 2007 11:47 am

ถ้าจะก๊อปข้อความให้เป็นรูปยังงี้ทำไงค่ะ ^^ :llll:

รูปภาพ
รูปภาพ
<CENTER>รูปภาพ</CENTER>
PEKUNG

Prt sc

โพสต์โดย FouR_FunnY_LivE » จันทร์ ธ.ค. 24, 2007 3:37 pm

PEKUNG เขียน:ถ้าจะก๊อปข้อความให้เป็นรูปยังงี้ทำไงค่ะ ^^ :llll:

รูปภาพ
รูปภาพ

กดปุ่ม Print Scrn ที่อยู่ข้าง ๆ ปุ่ม F12 แล้วนำไปวางลงในโปรแกรม Paint แล้ว Save สกุลภาพเป็น PNG แล้วก็ตัดภาพในส่วนที่เราต้องการใน Phoshop จากนั้นก็ Save ภาพแล้วนำไปฝากกับเว็บฝากรูปเผื่อเอา URL ขออง ภาพนั้นมา Post ต่อได้ครับ

โพสต์โดย job_jab » พุธ ม.ค. 02, 2008 5:42 pm

อยากรู้ว่าใช้โปรแกรมอารัยทำคลิปวีดีโอ หรือตัดต่อคลิปวีดีโอได้บ้างอ่ะค่ะ ช่วยบอกเวบโหลดด้วยนะค่ะ
รูปภาพ
job_jab

โปรแกรมทำคลิป

โพสต์โดย FouR_FunnY_LivE » พฤหัสฯ. ม.ค. 03, 2008 3:45 pm

job_jab เขียน:อยากรู้ว่าใช้โปรแกรมอารัยทำคลิปวีดีโอ หรือตัดต่อคลิปวีดีโอได้บ้างอ่ะค่ะ ช่วยบอกเวบโหลดด้วยนะค่ะ

เข้าไปอ่านรายละเอียได้ตามลิงค์ข้างล่างเลยคับ
http://www.thaiclip.com/?name=knowledge ... edge&id=10

โพสต์โดย +มุก+ » เสาร์ ม.ค. 12, 2008 7:33 pm

รูปภาพ

เป็นอีกแล้วอ่าค่ะ เกี่ยวกับโฟโต้ชอปอีกแล้วด้วยย T^T
คือมันเป็นอะไรหรอค่ะ แบบในรูปอ่าค่ะ ช่วยหน่อยนะค่ะ ^^"

+มุก+

ปัญหา PS

โพสต์โดย FouR_FunnY_LivE » จันทร์ ม.ค. 14, 2008 4:18 pm

+มุก+ เขียน:รูปภาพ

เป็นอีกแล้วอ่าค่ะ เกี่ยวกับโฟโต้ชอปอีกแล้วด้วยย T^T
คือมันเป็นอะไรหรอค่ะ แบบในรูปอ่าค่ะ ช่วยหน่อยนะค่ะ ^^"

ลองเพิ่ม RAM ดูนะครับ เท่าที่อ่านข้อความดูมันบอกว่า หน่วยความจำขงเครื่องอาจน้อยเกินไป หรือไม่ก็ลองเครียไฟล์ที่เราไม่ใช้ออกจากไดร์เวอร์ของวินโดวส์ดูครับ

โพสต์โดย +มุก+ » อังคาร ก.พ. 26, 2008 3:44 pm

มาอีกแล้วค่า ช่วยอีกครั้งหน่อยนะค่ะคือ ในรูปอ่ามันเป็นอะไรหรอค่ะ แบบว่าจะลง Photoshop cs3 อ่าค่ะ แล้วมีวิธีแก้มั้ยค่ะ ยังไงก้ช่วยๆหน่อยนะค่ะ ^^

รูปภาพ

+มุก+

โพสต์โดย FouR_FunnY_LivE » เสาร์ มี.ค. 01, 2008 12:20 am

+มุก+ เขียน:มาอีกแล้วค่า ช่วยอีกครั้งหน่อยนะค่ะคือ ในรูปอ่ามันเป็นอะไรหรอค่ะ แบบว่าจะลง Photoshop cs3 อ่าค่ะ แล้วมีวิธีแก้มั้ยค่ะ ยังไงก้ช่วยๆหน่อยนะค่ะ ^^

รูปภาพ

มันเป็นปัญหาลายเส้นของตัวโปรแกรมอ่ะคับ ลองหาตัวแคร็กตามเว็บดูนะคับ ไม่ก็ลองไปหาโปรแกรมที่เค้าแคร็กเรียบร้องแล้วเอามาลงดูคับ

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง อะคาเดมี่