มีปัญหาในการใช้งานเวบบอร์ด ติดต่อทีมงาน อีเมล fourfanclub@hotmail.com

เก็บภาพจากหน้าจอคอมฯ ยังงัยคะ หาเรื่องมาให้ช่วยอีกแล้วค่ะ

โฟร์แฟน อะคาเดมี่ สอนกราฟฟิค, ทำเวบไซต์, ถ่ายภาพ, ตัดต่อวีดีโอ, แต่งเพลง ฯลฯ

เก็บภาพจากหน้าจอคอมฯ ยังงัยคะ หาเรื่องมาให้ช่วยอีกแล้วค่ะ

โพสต์โดย :+ นู๋แก๊บ +: » พฤหัสฯ. ต.ค. 19, 2006 1:25 am

อยากจะดูดรูป แบบนี่เปน เช่น
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
ดูดรูป แบบนี่มานดูดอย่างไงอ่ะค่ะ ไม่รุ้มานเรียกว่าไร ของเรียกว่าดูดแล้วกันนะค่ะ เช่น แบบ เราเข้าเวบมาพอพี่โฟร์อย่างจะถ่ายไว้ในเพื่อนๆๆดูแบบนี่ทำไงอ่ะค่ะ ใครรู้ช่วยบอกวีธิ ทำทีนะค่ะ
ปล ขอโทษพี่ โอมากๆๆนะค่ะที่ไม่ได้ขออนุณาติก่อนนะค่ะ ขอประทานโทษจิงๆค่ะ เพราะไม่รู้จะยกตัวอย่างรูปไหนดี

เออและก็การตัดต่อรูปทำไงเหรอค่ะ ได้ใช้โปแกมอะไรมั้ย ขอบคุณผู้รู้ล่วงน่านะค่ะ
<center>รูปภาพ
</center>

http://my.postjung.com/photo2.php?photo=ewb91 อัลบั้มนู๋แก๊บโหวดให้ด้วยนะค่ะ
http://noogap-ayumi.hi5.com/ MY HI 5
:+ นู๋แก๊บ +:

โพสต์โดย moresman » พฤหัสฯ. ต.ค. 19, 2006 1:31 am

ปุ่ม PrtSc งัยน้อง (Print Screen) อยู่แถวๆ F12 มั้งนะ กดไปทีนึงมันจะเก็บไว้ในหน่วยความจำของคอมพิวเตอร์
จากนั้นให้เอาไปวาง (Paste - Ctrl+v) ลงในโปรแกรมรูปภาพ เช่น Paint / PhotoShop หรือ MS Word / Excel ก็แล้วแต่สะดวกครับ

รายละเอียดเพิ่มเติมผมกำลังจัดทำอยู่นะ จะมาให้ความรู้เรื่อยๆ แต่ต้องรอสักหน่อย
รีบทำเป็นกันไวๆ นะ จะได้มาช่วยกันหน่อย อิอิ
.
ที่นี่ไม่มีศัตรูอยู่อีกต่อไปแล้ว
คนที่อยู่ที่นี่คือสหายของเรา
นามของเค้าก็คือ โฟร์ แฟนคลับ เท่านั้น

รูปภาพ
moresman

โพสต์โดย [ ++ -- J u n E -- ++ ] » พฤหัสฯ. ต.ค. 19, 2006 10:10 am

ขอบคุณคร่าพี่โอ นู๋ก้ออยากรู้มานานล่ะค่ะ คิคิ :P
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
[ ++ -- J u n E -- ++ ]
เด็กเวบ
เด็กเวบ

โพสต์โดย Be » พฤหัสฯ. ต.ค. 19, 2006 11:08 am

moresman เขียน:ปุ่ม PrtSc งัยน้อง (Print Screen) อยู่แถวๆ F12 มั้งนะ กดไปทีนึงมันจะเก็บไว้ในหน่วยความจำของคอมพิวเตอร์
จากนั้นให้เอาไปวาง (Paste - Ctrl+v) ลงในโปรแกรมรูปภาพ เช่น Paint / PhotoShop หรือ MS Word / Excel ก็แล้วแต่สะดวกครับ

รายละเอียดเพิ่มเติมผมกำลังจัดทำอยู่นะ จะมาให้ความรู้เรื่อยๆ แต่ต้องรอสักหน่อย
รีบทำเป็นกันไวๆ นะ จะได้มาช่วยกันหน่อย อิอิ
ความคิดของผมนะครับ
แนะนำให้ใช้ Paint มากกว่านะครับ เพราะเปิดง่าย รวดเร็ว ภาพที่ได้คมชัดดี
ส่วนปุ่ม Print Screen ของบาง keyboard จะเป็น Prt Scrn SysRq ซึ่งคือตัวเดียวกันนะครับ :oops:
<center>Woo!!
จะเป็นกำลังใจให้พี่โฟร์ตลอดไป

รูปภาพ
รูปภาพ</center>
Be

โพสต์โดย kanomcake » พฤหัสฯ. ต.ค. 19, 2006 12:33 pm

กด แล้วมันไปเซฟไว้ไหนอ่ะ ไม่เห็นมีไรเกิดขึ้นเลยอ่ะค่ะ
<CENTER>รูปภาพ</CENTER>
kanomcake

โพสต์โดย moresman » พฤหัสฯ. ต.ค. 19, 2006 1:17 pm

kanomcake เขียน:กด แล้วมันไปเซฟไว้ไหนอ่ะ ไม่เห็นมีไรเกิดขึ้นเลยอ่ะค่ะ

มันเก็บไว้ในหน่วยความจำครับ (ภาษาคอมจะเรียกว่า บัพเฟอร์) ภาษาชาวบ้านเรียกว่า
จำเอาไว้แล้ว (เราจึงไม่รู้หรอกว่าจำไว้ไหน) การจะนำภาพออกมาจากหน่วยความจำให้เปิดโปรแกรมประเภท
รูปภาพหรือเอกสาร ซึ่งผมแนะนำโปรแกรมง่ายๆ อย่างเช่น Paint
( ที่ Start --> Programs --> Accessories --> Paint :ไอคอนรูปแก้วใส่ดินสอสี)
เมื่อเปิดโปรแกรม Paint ขึ้นมาแล้ว เลือกเมนู Edit --> Paste หรือจะกดปุ่ม Ctrl พร้อมๆ กับตัว v ก็ได้
เพียงเท่านี้ภาพก็จะออกมาแล้วครับ
.
ที่นี่ไม่มีศัตรูอยู่อีกต่อไปแล้ว
คนที่อยู่ที่นี่คือสหายของเรา
นามของเค้าก็คือ โฟร์ แฟนคลับ เท่านั้น

รูปภาพ
moresman

โพสต์โดย kanomcake » พฤหัสฯ. ต.ค. 19, 2006 4:01 pm

โห ขอบคุณมากๆเลยอ่ะค่า ขอบคุณนะคะ ความรู้ประดับสมอง :oops:
<CENTER>รูปภาพ</CENTER>
kanomcake

โพสต์โดย ~-May-~ » พฤหัสฯ. ต.ค. 19, 2006 4:27 pm

ขอบคุนค่ะๆๆๆๆๆๆthankyou
ภาพประจำตัวสมาชิก
~-May-~

โพสต์โดย loveloveinbonus » พุธ ต.ค. 17, 2007 12:34 am

ใจจ้า พี่โอ
ทามเปนแว้วว
<center>รูปภาพ</center><center>BoNuS ❝ ❤ ❞ P"FoUr</center>
loveloveinbonus

ย้อนกลับไปยัง อะคาเดมี่